นำมาให้ดูเป็นเล่มที่ 3 แล้วนะคะ สำหรับหนังสือชุด “เรียนจีนแสนสนุก ฉบับเด็กประถม” ซึ่งเหมาะสำหรับเด็กที่เรียนภาษาจีนอยู่ หรือ ผู้ที่ต้องเตรียมตัวสอบวัดระดับภาษาจีน (YCT) ในชุดมีทั้งหมด 4 เล่มนะคะ สามารถสั่งซื้อได้ที่ร้านซีเอ็ดทุกสาขาค่ะ หนังสือแบ่งได้ 2 ส่วนคือ
ส่วนแบบเรียนเป็นการเรียนรู้ผ่านรูปภาพสดใสสวยงาม มีประโยคภาษาจีน , คำอ่านไทย , พินอิน และคำแปลภาษาไทยกำกับไว้ทุกหน้า โดยเน้นประโยคพูดซ้ำๆให้จดจำ ก่อนเข้าสู่แบบฝึกหัดจะมี แผนภาพแสดงลำดับการเขียนตัวจีนไว้ให้ด้วย เนื่อเรื่องมี 6 เรื่องคือ
- ฉันชื่อหวังเป้ยเปย
- เพื่อนร่วมห้องคนใหม่
- พวกเราเป็นเพื่อนรักกัน
- นี่คือห้องของใคร
- เธอวาดภาพเป็นไหม
- คุยโทรศัพท์
ส่วนแบบฝึกหัดและกิจกรรม หนังสือเล่มนี้รวมแบบฝึกหัดเพื่อฝึกการใช้ภาษีจีนไว้หลากหลายรูปแบบมากกว่า 40 กิจกรรม ได้เปิดดูแล้วน่าสนุกทั้งนั้นเด็กๆคงจะชอบ เพราะมีทั้งเติมคำศัพท์, โยงเส้นจับคู่, วาดรูป, ระบายสี และที่ต่างจากเล่มอื่นๆคือมีการเรียนภาษาจีนผ่านบทเพลงซึ่งในแบบฝึกหัดจะมีทั้งเนื้อเพลงภาษาจีน เนื้อเพลงภาษาไทยและพินอิน(ในเล่มจะแถมCD MP3 เพื่อใช้ฝึกฟัง พูดตาม และร้องเพลงด้วยค่ะ) ท้ายเล่มยังมีดัชนีคำศัพท์ให้ด้วยนะคะ
คุณสามารถดูตัวอย่างเรียนจีนแสนสนุก ฉบับเด็กประถมเล่ม 1 ได้ที่นี่
คุณสามารถดูตัวอย่างเรียนจีนแสนสนุก ฉบับเด็กประถมเล่ม 2 ได้ที่นี่
ผู้เขียน |
Jun Liu (American) |
ผู้แปล |
เพ็ญศิริ รัตนศรี |
ราคา |
159 บาท |
จำนวนหน้า |
114 หน้า |
|